Trong cuộc sống, những người thân yêu trong gia đình được đoàn tụ bên nhau là một điều tuyệt vời, tuy nhiên có rất nhiều gia đình đã phải chia xa vì nhiều hoàn cảnh và lý do khác nhau.
Câu chuyện hiện vật
Những câu chuyện hiện vật với nhiều nội dung và chủ đề đa dạng được chúng tôi kể thông qua nguồn tài liệu hiện vật quý báu mà chúng tôi đã sưu tầm trong suốt ba mươi năm kể từ khi bảo tàng thành lập. Thông qua những câu chuyện này, những hoài bão, niềm vui, niềm hạnh phúc, ước mơ giản đơn trong cuộc sống trong khó khăn gian khổ sẽ giúp công chúng hiểu hơn, trân trọng hơn về những người bà, người mẹ, người chị đáng kính của mình.
Câu chuyện hiện vật
Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam – nơi niềm tin trao gửi
“Trao toàn bộ kỷ vật cho Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam quả thật là một quyết định khó khăn với người nặng lòng cùng quá khứ như tôi nhưng đó là quyết định hoàn toàn đúng đắn. Tôi tin tưởng Bảo tàng sẽ lưu giữ và phát huy được giá trị của những hiện vật đó như cách mà các bạn đã làm!'
Tướng De Castries: Anh sẽ trở về gặp em, với tư cách… tù binh
Trong khi các tướng lĩnh của Pháp ở Hà Nội nghĩ rằng De Castries đã tự thủ ở Điện Biên Phủ thì vợ của ông vẫn giữ niềm tin De Castries còn sống.
Chuyện về bức ảnh chụp tại thành cổ Quảng Trị tháng 8/1972
Trao tặng bức ảnh cho Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam, bà Phan Thị Lệ chia sẻ: “Nhìn lại bức ảnh O luôn tự an ủi mình. Hòa bình mình còn sống sót khỏe mạnh, so với biết bao đồng chí, đồng đội đã ngã xuống, thấy mình may mắn hạnh phúc lắm rồi"
Võ Hồng Điều – nữ cán bộ hoạt động bí mật tỉnh Trà Vinh
Trong chiến dịch Hồ Chí Minh lịch sử, bà Võ Hồng Điều cùng với bà Ba Bình chịu trách nhiệm một mũi khởi nghĩa phối hợp cùng với các lực lượng vũ trang tiến vào Dinh Tỉnh trưởng đấu tranh cùng với lực lượng quần chúng trên 20 nghìn đồng bào, góp phần giải phóng hoàn toàn thị xã Trà Vinh sáng 30/4/1975.
Kỷ vật trong tù
Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam xin trân trọng giới thiệu một trong những tù nhân chính trị đã được giải phóng vào thời khắc lịch sử ấy - Bà Trịnh Thu Nga, một nữ chiến sĩ hoạt động bí mật tại nội đô Sài Gòn, một nữ tù chính trị đã từng trải qua hầu hết các nhà tù lớn nhất của miền Nam thời Mỹ nguỵ như Thủ Đức, Chí Hòa, Côn Đảo, Tân Hiệp.
Tết đoàn viên và những bức thư thay lời muốn nói
Những lá thư viết vội gửi người phương xa, trong thời khắc chuyển giao giữa năm cũ và năm mới, dưới mưa bom bão đạn nơi sự sống và cái chết luôn cận kề, vẫn sáng bừng tình cảm yêu thương. Mời các bạn cùng đến với những cánh thư đặc biệt ấy hiện đang được lưu giữ tại Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam.
Đồng chí Hoàng Thị Ái – Chuyện về một trong những nữ Đảng viên cộng sản đầu tiên của Việt Nam
Bà Hoàng Thị Ái sinh ngày 3/2/1900 tại xã Triệu Long, huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị. Lớn lên trong gia đình Nho giáo, được hun đúc và thấm nhuần tình yêu quê hương, đất nước, lòng căm thù giặc ngoại xâm sâu sắc, bà Hoàng Thị Ái sớm giác ngộ cách mạng.
Bông hoa nơi ngục tù Côn Đảo
Cuộc sống khổ cực trong lao tù đã là cực hình với nam giới, với nữ giới điều đó còn khủng khiếp hơn. Thế nhưng, những nữ chiến sỹ cách mạng Việt Nam, họ đã luôn kiên cường chiến đấu vượt qua mọi đòn roi của kẻ thù để giữ vững tinh thần và ý chí cách mạng.
“Chim sắt” của Đội biệt động 159
Để có được nền hòa bình như ngày hôm nay đã có biết bao người con ưu tú ngã xuống, trong đó có cả sự hy sinh thầm lặng của những người lính biệt động. Một trong số những người lính biệt động năm ấy là bà Nguyễn Thị Thu Nguyệt, nữ biệt động gan dạ mang biệt danh “Chim sắt” của đội biệt động 159 ở Sài Gòn.
Thẻ nhà báo của nữ nhà báo duy nhất trong chính phủ Việt Nam Dân chủ Cộng hòa tại Hội nghị Paris
Đến Paris từ những ngày đầu của cuộc đấu tranh ngoại giao dài nhất, khó khăn nhất trong lịch sử ngoại giao nước nhà ở thế kỷ XX, bà Dương Thị Duyên, Trưởng phòng tin miền Nam, nữ nhà báo Việt Nam Thông tấn xã (VNTTX) từng được nhiều nhà hoạt động chính trị và thông tin báo chí quốc tế biết đến, nể phục.
Tết sum họp qua những cánh thư
Nửa thế kỷ trước, khi liên lạc còn nhiều khó khăn thì công cụ duy nhất để kết nối con người đó là những lá thư tay. Tuy nhỏ bé và mỏng manh nhưng thư tay lại chuyên chở bao nhớ thương của cả người gửi lẫn người nhận. Với người Việt, Tết luôn là dịp được mong chờ nhất năm vì đó còn được coi là mùa đoàn tụ